Yadda ake sarrafa amfani da bayanaiTaken babban kamfanin sadarwa shine “Data is life”. Bayanai sun zama wani muhimmin sashi na rayuwarmu ta yau da kullun kuma ya kawo wani nau’i na sauƙi ga ɗan adam. Tun bayan barkewar cutar ta Covid-19, ana yin rikodin ci gaba da yin amfani da bayanai, yayin da mutane da yawa suka koma ayyukan yi na nesa da makaranta, da kuma babban ci gaba a cikin amfani da kafofin watsa labarun don kasuwanci, tallan dijital, da sauransu.

Muhimmancin bayanai ba za a iya wuce gona da iri ba. Yanzu mutane sun dogara da Intanet don biyan kuɗin amfani da su, tikitin tafiye-tafiye, sabis na biyan kuɗi, da dai sauransu. An cire damuwa da ziyartar ofis don biyan waɗannan kuɗin. Tare da wayowin komai da ruwan da aka ɗora da bayanai zaka iya sauƙaƙe lissafin kuɗin ku, da biyan kuɗi, gudanar da mu’amalar banki, siyan abubuwa, da sauransu, daga jin daɗin gidan ku.

A cikin Rahoton Haɗin Intanet na Waya na 2022, GSMA ta lura cewa amfani da intanet ta wayar hannu ya kai kashi 55 cikin ɗari na al’ummar duniya. Ya zuwa karshen shekarar 2021, mutane biliyan 4.3 ke amfani da intanet ta wayar hannu, wanda ya karu da kusan miliyan 300 tun daga karshen shekarar 2020.

A cewar GSMA, iyawa da ƙwarewa sun kasance manyan shinge biyu ga ɗauka da amfani da intanet ta wayar hannu. Misali, tsakanin masu amfani da wayar hannu wadanda suka san intanet ta wayar hannu amma ba sa amfani da shi, shingen biyu da aka ruwaito na hana amfani da intanet din har yanzu suna da sauki, musamman na wayoyin hannu, da kuma iya karatu da fasaha na dijital.

Kusan kashi 92 cikin 100 na masu amfani da intanet suna amfani da wayar hannu tare da Afirka da ke da kaso mafi girma na zirga-zirgar intanet daga na’urorin hannu. Najeriya ce ke ba da gudunmowa mafi girma ga wannan zirga-zirgar intanet kusan kashi 81.43 cikin 100.

Koyaya, yayin da amfani da bayanan wayar hannu ke ƙaruwa, wannan yana nufin kashe kuɗi akan amfani da bayanai shima yana ƙaruwa. Da yawa apps a wayarka suna ci gaba da zana bayanai ba tare da sanin ku ba. Bayanin wayar hannu kudi ne kuma idan ba ku inganta amfani da shi ba, za ku gano kuna ta ɓarnatar da makudan kuɗi da za a adana ko shigar da su cikin wasu mahimman buƙatu.

Hukumar Sadarwa ta Najeriya ta lura cewa yin amfani da aikace-aikace masu amfani da bayanai kamar sabis na watsa bidiyo ko wasanni na kan layi ko adana na’urori masu alaƙa da intanet lokacin da ba a amfani da su ba na iya saurin cinye bayanai masu yawa.

NCC ta bayyana cewa, ana samun raguwar bayanan da aka yi cikin sauri, kuma hakan ya faru ne sakamakon rashin sanin adadin bayanan da na’urorin ke amfani da su.

Don hana yin caji fiye da kima ko gujewa yage bayanan da ba ku amfani da su, a ƙasa akwai wasu hanyoyin sarrafa bayanai don adana farashi.

Bincika amfanin bayanan ku kuma saita iyaka

Sanin abin da ke haifar da matsala yana sa a sauƙaƙe nemo hanyoyin magance ta. Duba yadda ake amfani da bayanan ku da aikace-aikacen da suka fi cinye bayanai shine matakin farko na sarrafa bayanan wayarku. Kuna iya samun hakan a cikin saitunan da ke ƙarƙashin cibiyar sadarwa da intanet sannan ku kashe apps waɗanda ba ku amfani da su.

Don bincika amfani da bayanai akan iPhone, je zuwa saitunan, zaɓi bayanan wayar hannu, gungura ƙasa kuma ƙarƙashin kowace ƙa’ida, zaku ga adadin bayanan da aka yi amfani da su a lokacin lissafin ku na yanzu. Kashe duk wani aikace-aikacen da kuke tunanin suna amfani da su da yawa.

Don duba amfani da bayanai akan Android, danna kan saituna, matsa amfani da bayanai, zaɓi kewayon kwanan kwanan ku kuma danna ‘amfani da app’. Jimlar yawan amfani da bayanan ku yana saman sannan zaku iya gungurawa ƙasa don ganin adadin bayanan kowace app ɗin da aka yi amfani da ita. Aikace-aikacen da suka fi amfani da su suna kan saman.

Kuna iya nemo ƙa’idodin da ke amfani da mafi yawan bayanai akan na’urar ku. Wannan zai iya taimaka muku adana bayanai da yawa ta hanyar kashe ƙa’idodin da ba ku amfani da su akai-akai.

Bugu da ƙari, saita iyakokin amfani da bayanai yana taimakawa don tabbatar da cewa kuna amfani da bayanai bisa iyawar ku.

Don saita iyakokin amfani da bayanai akan Android, je zuwa saitunan wayarka. Danna ‘connections’ ko ‘sim card and mobile network’. Zaɓi ‘amfani da bayanai’, sannan’ zagayowar lissafin kuɗi da gargaɗin bayanai’.

Tare da wannan, zaku iya zaɓar kashe haɗin bayanan wayar hannu na na’urar da zarar an kai iyakar amfani da bayananta ko kuma a zahiri saita faɗakarwa don sanar da ku lokacin da kuka kusa wuce iyaka.

Don saita iyakan amfani da bayanai akan iPhone ɗinku, je zuwa saitunan kuma danna ‘salon salula’. Sannan zaɓi ‘Zaɓuɓɓukan bayanan salula’. A ƙarƙashin wannan saitin, zaku iya zaɓar ‘ƙananan yanayin bayanai’. Wannan zai dakatar da duk sabuntawa ta atomatik da ayyukan bango.

Yi amfani da WiFi

Don adana bayanan wayar hannu, yi amfani da hanyoyin sadarwar WiFi da ake da su. Hakanan yana da kyau a sauke manyan fayiloli da sabunta aikace-aikacenku ta hanyar WiFi. Abu ne mai sauqi ka manta ka saka akan WiFi naka. Don yin hakan cikin sauƙi, kawai barin WiFi ɗinku koyaushe sai dai kuna son samun dama ga ayyukan banki ta aikace-aikace ko dandamali na biyan kuɗi na kan layi. Saka WiFi naka yana kunna sanarwar na’urarka. Zai sanar da kai lokacin da akwai WiFi don haɗawa da shi.

A cewar Mobile Mobile, zazzage kiɗan ku, kwasfan fayiloli ko fina-finai lokacin da aka haɗa ku da WiFi zai taimaka muku amfani da ƙarancin bayanai lokacin da kuke waje da kusa. Yawo yana amfani da bayanai da yawa, yana da kyau ka sauke su akan wayarka. Wannan ta atomatik yana rage bayanan da ake amfani da su ta hanyar yawo apps kamar YouTube, Spotify da Netflix.

Kashe sabunta bayanan baya

Farfaɗowar ƙa’idar bayanan baya tana sa sabunta kayan aikin wayarka a bango koda ba kwa amfani da su. Wannan yana nuna duk sabon abun ciki a cikin labaran labaran ku na kafofin watsa labarun ko wasu aikace-aikacen lokacin da kuka koma gare su. Koyaya, yayin da yake yin wannan, yana amfani da bayanan ku.

Don kashe baya app refresh a kan iPhone, je zuwa saituna, zaɓi ‘General’ sa’an nan ‘background app refresh’. Kashe ko kunna waɗanda ba kwa son ɗaukar sabon abun ciki a bango.

Don kashe farfaɗowar ƙa’idar baya akan Android, zazzage sandar sanarwa don saiti, danna maɓallin saiti (cog a saman kusurwar hannun dama), sannan zaɓi haɗi. Zaɓi amfani da bayanai daga sashin wayar hannu kuma danna amfani da bayanan wayar hannu. Zaɓi ƙa’idar daga ƙasa jadawalin amfani kuma danna ‘ba da izinin amfani da bayanan baya’ don kashewa

Ana iya yin wannan don duk ƙa’idodin da kuke son kashe wartsakewar ƙa’idar baya don.

Kashe taimakon WiFi ko sauya hanyar sadarwa

Taimakon WiFi (na iPhone) ko maɓallin hanyar sadarwa (na Android) yana gudana a bango, tabbatar da cewa kuna da ingantaccen haɗin intanet. Yana nufin cewa idan haɗin WiFi ɗin ku ba zato ba tsammani ya faɗi da yawa, alal misali, kuna kan gefen inda WiFi ke zuwa ko fita daga kewayon WiFi sannan WiFi yana ba da damar bayanan wayar ku shiga, don kada ku rasa haɗin.

Ga masu amfani da iPhone, zaku iya kashe shi a cikin saitunan. Zaɓi bayanan wayar hannu, gungura zuwa ƙasa kuma kashe Taimakon Wi-Fi.

Ga masu amfani da Android, je zuwa saitunan (alamar cog), zaɓi haɗi sannan Wi-Fi. A ɗigogi uku a kusurwa, zaɓi ci-gaba. Anan zaku sami maballin don ‘canzawa zuwa bayanan wayar hannu’.

Rufe Apps lokacin da ba a amfani da su

Duk lokacin da ka gama amfani da kowane app, rufe app ɗin. Ayyukan da aka bari a bango za su ci gaba da amfani da bayanai. Hakanan, zaku iya kashe bayanan wayar hannu da kashe sanarwar app lokacin da ba’a amfani dashi. Na ci amanar zuwa yanzu kun san cewa zaku iya samun sabuntawa akan duk abin da kuka rasa lokacin da kuka dawo kan layi. Sai dai aikinku ya dogara da kasancewa kan layi duk tsawon rana, koyi kashe bayanan wayar hannu da sanarwar aikace-aikacen lokacin da ba a buƙata ba.

Kashe wasa ta atomatik

Yin wasa ta atomatik yana cin ƙarin bayanai lokacin amfani da aikace-aikacen bidiyo ko mai jiwuwa. Ko kuna kallon bidiyo akan YouTube, Netflix, ko wasu aikace-aikacen bidiyo ko jera sauti akan Spotify, kashe autoplay don kada su ci gaba da wasa a aljihun ku ba da gangan ba. Zai cinye duk bayanan ku da sauri.

Ɗauki taswirar GPS ɗin ku a layi

Ayyukan taswirorin ku na iya amfani da bayanai da yawa musamman lokacin da kuke amfani da su da yawa kamar lokacin da kuke tafiya ko bincika sabon wuri. Kuna iya zazzage taswirori, ta yadda za ku iya nemo hanyarku ko da ba ku da WiFi ko bayanai. Wannan yana adana yawancin amfani da bayanan da ba dole ba.

Don sauke taswira akan iPhone

Yayin da kake jone da intanit bude Google Maps app. Tabbatar cewa ba a cikin yanayin incognito. Nemo birni ko wurin da kuke son zazzage taswira don. A ƙasa danna sunan ko adireshin kuma zaɓi ƙari (digegi uku a kusurwar dama ta sama). Danna ‘zazzage taswirar layi’, sannan zaɓi zazzagewa.

Don sauke taswira akan Android

Yayin da kake jone da intanit bude Google Maps app. Tabbatar cewa kun shiga Google Maps. Nemo birni ko wurin da kuke son zazzage taswira don. A kasa, danna sunan ko adireshin wurin sannan zazzagewa. Idan ka nemo wuri kamar gidan abinci, matsa ‘ƙari’ (digi uku a kusurwar dama ta sama). Zaɓi ‘zazzage taswirar layi’ sannan zazzage.Source link

Tura:

Facebook
Twitter
Pinterest
LinkedIn
Uzairu Rajamani

Uzairu Rajamani

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Social Media

Most Popular

Samu Sabbin Labarai

Yi Regista

Samu duk sabon labari kafin kowa ya samu

Categories

Diba Wasu